
Browsing Category
ÌRÒYÌN ILẸ̀ ÀFÍRÍKÀ
This is a category for Africa news
Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Tunisia Tú Àwọn Ìjọba Ìbílẹ̀ Ká
Ààrẹ Tunisia Kais Saied tí tú àwọn aláṣẹ ìjọba ìbílẹ̀ ká ṣáájú Ọjọ́ wọ́n lórí aléfà. Èyí tí yóò dá ètò ìdàgbàsókè ìjọba tiwantiwa tí wọ́n gbà ní ọdún 2011 rú.
Awọn òṣìṣẹ́ ìjọba ní yóò rọ́pò àwọn ìjọba ìbílẹ̀ wọnyí tí wọ́n yóò sì máa…
Àjọ Bánkíì Àgbáyé So Àjọsọ Ọ̀rọ̀ Pẹ̀lú Orílẹ̀-èdè Tunisia Lókùn
Àjọ Bánkíì Àgbáyé ti so àjọsọ ọ̀rọ̀ pẹ̀lú Orílẹ̀-èdè Tunisia lókùn fún ìbáṣepọ̀ ọjọ iwájú rẹ̀ pẹ̀lú Tunisia. Ẹ̀yí wáyé látàrí ìlòdì Ààrẹ Kais Saied sí ìwọlé-ìjáde arìnrìnàjò sí àgbègbè sub-Saharan.
Olórí àjọ ti…
Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Eswatini Fi Àrídájú Àjọṣepọ̀ Olóṣèlú Hàn Fún Orílẹ̀-èdè Taiwan
Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Eswatini, Cleopas Dlamini ti sọ pé àjọṣepọ̀ tó dára nípa ètò ìlú sí wa láàárín orílẹ̀-èdè òun àti ti Taiwan, orílẹ̀-èdè òun kò sí níbi ọ̀rọ̀ àbùkù tàbí ìbínú sí orílẹ̀-èdè Taiwan rárá.
Ọ̀gbẹ́ni Dlamini wà dupe lọ́wọ́…
U20 AFCON 2023: Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà Gbà Flying Eagles Níyànjú Láti Gbé Ìfé Náà Wálé
Ààrẹ Muhammadu Buhari tí gbà àwọn àgbábọ́ọ̀lù Flying Eagles níyànjú láti gbà ìfé ìdíje CAF U-20 Africa Cup of Nations (AFCON) tó ń lọ lọ́wọ́ ní Egypt.
Flying Eagle yóò kojú Gambia lóni ní ìpele aṣekagba tí ìdíje náà pẹ̀lú bí wọ́n tí ṣé…
Ìjọ̀ba Orílẹ̀-èdè Congo Rọ̀ Ààrẹ Macron Láti Fòfin Dé Rwanda Lórí Ìwà Ipaniyan M23
Ìjà kú akátá láàrín Ààrẹ Faransé Emmanuel Macron tó ṣàbẹwò sí ilẹ̀ Afríkà àtí alabaṣepọ rẹ̀ Ààrẹ DR Congo Felix Tshisekedi tó wáyé ní ọjọ́ Àbámẹ́ta níbí àpéjọ tí àwọn olórí orílẹ̀-èdè méjèèjì ṣé ní Kinshasa, Olú ìlú Orílẹ̀-èdè náà.…
Ààrẹ orílẹ̀-èdè South Sudan Dá Mínísítà Fún Ètò Ààbò Àti Mínísítà Fún Ọ̀rọ̀ Abẹ́lé Dúró Lẹnu Iṣẹ́.
Ààrẹ orílẹ̀-èdè South Sudan Salva Kiir ti gba iṣẹ́ lọ́wọ́ àwọn Mínísítà méjì látàrí kíkùnà láti tẹle ìlànà àlàáfíà pẹ̀lú alatako ẹgbẹ́ wọn, ẹgbẹ́ ìgbà Kejì ààrẹ àkọ́kọ́ Riek Machar.
Kiir da Mínísítà fún ètò ààbò Angelina Tenu dúró tí o…
Gabon, Macron kópa nínú àpèjọ láti dábòbò igbó
Ààrẹ orílẹ̀-èdè Gabon, Ali Bongo Ondimba gba ẹnìkejì rẹ̀ ti orílẹ̀-èdè Faransé, Emmanuel Macron ti Libreville pẹ̀lú àwọn ààrẹ orílẹ̀-èdè Àringbùngbùn Áfíríkà lálejò fún àpèjọ lórí ìdábòbò igbó…
Orílẹ̀-èdè Mauritania Ṣẹ́ Àhesọ Ọ̀rọ̀ Pé Àwọn Pe Àwọn Ajaguntà Láti Orílẹ̀-èdè Russia Láti Wá Ràn…
Ààrẹ Orílẹ̀-èdè Mauritania, Mohamed Ghazouani ti sọ wí pé ìjọba òun kò ní lọkàn rárá láti lọ pe àwọn Ajaguntà ti ìkọ Russia’s Wagner láti Orílẹ̀-èdè Russia láti wá báwon kọjú àwọn alákatakítí ẹ̀ṣìn Ìsìláàmù.
Ìròyìn ró pé àwọn…
Alága ECOWAS Kí Ààrẹ Tí Wọ́n Fibò Yàn Ní Nàìjíríà Ku Oríìré
Alága tí ECOWAS Aláṣẹ tí Àwọn Olórí Orílẹ̀-èdè àtí Ìjọ̀ba, Umaru Sissoco Embalo, tí kì Ààrẹ tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ yàn ní Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Sẹnetọ̀ Bola Ahmed Tinubu, kú oríire lórí ìṣẹgun ìdìbò rẹ̀ níbí ìdìbò Ààrẹ tó wáyé ní ọjọ́ kẹ̀ẹ́dọ́gbọ́n…
Àwọn Oníṣòwò Orílẹ̀-èdè Kenya Fẹ̀hónúhàn Lórí Àwọn Àkẹgbẹ́ Wọ́n Látí Orílẹ̀-èdè China
Ó lé ní ẹgbẹrún àwọn oníṣòwò ọmọ orílẹ̀-èdè Kenya tó ṣé ìfẹhonuhàn ní Olú-ìlú Nairobi lórí bí wọ́n ṣé lòdì sí àwọn oníṣòwò Àkẹgbẹ́ wọ́n látí orílẹ̀-èdè China.
Ifẹhonuhan náà wà ní ìbámu pẹ̀lú àríyànjiyàn pé ilé ìtàjà gbogbogbò China tí…