Ọlọ́pàá ìpínlẹ̀ Anambra ti jẹ kí akitiyan wọn pọ̀ sí i ní ọnà láti mú ààbò ilé ìwé sunwọ̀n síi, wọ́n ń rọ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn aláṣẹ ẹ̀kọ́ láti fi ìmọ̀ nípa ààbò àti ìdènà ìwà ọ̀daràn ṣáájú gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ètò ìṣọ́ àwùjọ ní gúúsù ìlà oòrùn Nàìjíríà
Nínú ìkéde kan tí Ọ̀gá Àjọṣepọ̀ Àwùjọ ti Àṣẹ, Olórí Ọlọ́pàá, Tochukwu Ikenga, fi síta, àwọn ọlọ́pàá sọ pé ètò náà jẹ́ ara àwọn ìgbésẹ̀ tí ń lọ lọ́wọ́ láti dáàbò bo àwọn ilé ẹ̀kọ́ jákèjádò ìpínlẹ̀ náà.
Gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ìpolongo náà, Olùrànlọ́wọ́ Kọmíṣọ́nà Ọlọ́pàá tí ó ń ṣàkóso Iṣẹ́, ACP Harrison Oruru, bá àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti òṣìṣẹ́ ní Sacred Heart Academy sọ̀rọ̀ ní Ifite-Ogwari, Agbègbè Ìjọba Àdúgbò Ayamelum, ni akoko ìpàdé lórí eto ààbò ilé ìwé àti ọmọ ìlú tí ó ní ẹ̀tọ́.
Oruru gbé àníyàn dìde lórí ohun tí ó ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí ìdàgbàsókè àṣà ìsìnkú, ìlòkulò oògùn olóró, ìfìyàjẹni àti ìwà ọ̀daràn lórí ayélujára láàrín àwọn ọ̀dọ́. Ó kìlọ̀ pé irú ìwà ọ̀daràn bẹ́ẹ̀ lè fa ewu ńlá fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn àwùjọ tí a kò bá ṣọ́ra.
“Ìwọ̀n ìṣọ̀kan ẹgbẹ́ òkùnkùn, ìlòkulò oògùn olóró, ìfòòró, ìwà ọ̀daràn lórí ayélujára àti àwọn ìwà búburú mìíràn láàárín àwọn ọ̀dọ́ jẹ́ ohun tó ń bani nínú jẹ́,” ó sọ èyí.
Ó gba àwọn akẹ́kọ̀ọ́ níyànjú láti ní ìbáṣepọ̀ rere pẹ̀lú àwọn agbófinró, ó sì kíyèsí pé ìgbẹ́kẹ̀lé àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ ṣe pàtàkì fún ìṣọ́pọ̀ àwùjọ tó múná dóko.
Ó ní, àwọn ọlọ́pàá tì múra tán láti dáhùn kíákíá sí àwọn ìpè ìdààmú àti àwọn àníyàn ààbò mìíràn tó ń kan àwọn ilé ìwé.
Ó tẹnu mọ́ pé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tó wà láàrín àwọn ilé ìwé, àwọn agbègbè àti àwọn aláṣẹ agbófinró ṣe pàtàkì láti dènà àwọn ewu tó lè ṣẹlẹ̀.
Ní fífi ìdúróṣinṣin rẹ̀ múlẹ̀, Agbófinró ní láti rí i dájú pé àwọn ilé ìwé jákèjádò Ìpínlẹ̀ Anambra pèsè àyíká tó ní ààbò àti tó ṣeé mú lò fún ìdàgbàsókè ẹ̀kọ́ àti àwọn ọ̀dọ́.
Tèmítọ́pẹ́ Òbísẹ̀san