Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ti fi ìkíni ayọ̀ hàn sí Ìjọba àti àwọn ènìyàn Orílẹ̀-èdè Gambia bí orílẹ̀-èdè náà ṣe ń ṣe ayẹyẹ Ọjọ́ Òmìnira rẹ̀, tí wọ́n ń ṣe ìrántí ìpele ìjọba-ayé ní ọdún 1965.
Nínú ìránṣẹ́ rere tí agbẹnusọ fún Ilé-iṣẹ́ fún Àjọpín Àgbáyé ní Abuja, Kimiebi Ebienfa, Mínísítà fún Àjọpín Àgbáyé fún Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, Yusuf Tuggar, fi ìkíni orílẹ̀-èdè náà hàn sí alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ ní Gambia, Sering Modou Njie.
Ó ṣàpèjúwe àkókò náà gẹ́gẹ́ bí ayẹyẹ ìdúróṣinṣin Orílẹ̀-èdè Gambia sí ìṣàkóso tiwantiwa, ìṣọ̀kan orílẹ̀-èdè àti agbára-aláṣẹ.
Gbólóhùn náà sọ wí pé bí àwọn ará Orílẹ̀-èdè Gambia ṣe ń ṣe ayẹyẹ ìṣẹ̀lẹ̀ ìtàn náà pẹ̀lú àwọn ayẹyẹ orílẹ̀-èdè àti àwọn ìtòlẹ́sẹẹsẹ, Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà dúró ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú àwọn ènìyàn Gambia tí wọ́n ní ìfaradà àti ìfẹ́ ọkàn, wọ́n sì mọ ìrìn àjò tiwantiwa wọn fún ọ̀pọ̀ ọdún.
Nàìjíríà àti Gambia ní àjọṣepọ̀ arákùnrin àtijọ́ tí ó dúró nínú ìtàn kan náà, ìbáṣepọ̀ àṣà àti ẹgbẹ́ àwọn àjọ agbègbè àti àgbáyé, títí kan Àjọ-Àjọpín Ọrọ̀-Ajé ti Àwọn Orílẹ̀-èdè Ìwọ̀-Oòrùn Áfíríkà (ECOWAS), Àjọpín Àgbáyé (AU) àti Àjọpọ̀ Àwọn Orílẹ̀-èdè (UN).
Àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì ti ń bá a lọ láti ṣiṣẹ́ pọ̀ láti mú kí àwọn ìlànà ìjọba tiwantiwa, ìdúróṣinṣin agbègbè àti ìṣọ̀kan ọrọ̀ ajé ní ìwọ̀ oòrùn Áfíríkà.
Minisita fún Àjọ Àjèjì tẹnu mọ́ ìṣọ̀kan tó lágbára láàárín Abuja àti Banjul, tó gbajúmọ̀ nípa ìṣèlú, ìṣọ̀kan ààbò, ìṣòwò, ẹ̀kọ́ àti ìrànlọ́wọ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ.
Ó ṣe àkíyèsí pé àwọn àjọṣepọ̀ wọ̀nyí bá àwọn ète agbègbè mu, títí bí ìkọ́lé àlàáfíà, ìṣọ̀kan tiwantiwa àti ìṣọ̀kan lábẹ́ ECOWAS àti Agbègbè Ìṣòwò Ọ̀fẹ́ ti Áfíríkà (AfCFTA).
Ní fífún ní ìdánilójú pé Nàìjíríà fẹ́ kí àjọṣepọ̀ jinlẹ̀ sí i, Mínisita náà tẹnu mọ́ pàtàkì ìṣọ̀kan tó gbòòrò sí i ní àwọn agbègbè tó ní ìfẹ́ sí ara wọn àti fífún àjọṣepọ̀ ènìyàn sí ènìyàn lágbára tó ń fi ìṣọ̀kan Áfíríkà àti ìlọsíwájú àpapọ̀ hàn.
Ní àkókò náà, Ìjọba àti àwọn ènìyàn Nàìjíríà fẹ́ kí Gambia tẹ̀síwájú ní àlàáfíà, ìdúróṣinṣin tiwantiwa àti ìdàgbàsókè tó dúró ṣinṣin bí ó ṣe ń tẹ̀síwájú ní ìrìn àjò orílẹ̀-èdè rẹ̀.