Take a fresh look at your lifestyle.

Orílè-èdè Nàìjíríà Gbé ìgbésẹ̀ pàtàkì Sí Bí ó Ṣe Ń kojú Ìṣòro ìbàjẹ́ Omi Pẹ̀lú Ilànà Pàtàkì

25

Nàìjíríà ti gbé ìgbésẹ̀ pàtàkì sí bí ó ṣe ń kojú ìṣòro ìbàjẹ́ omi tó ń pọ̀ sí i, bí Ilé Iṣẹ́ Àpapọ̀ fún Àyíká ti pe àwọn olùníláárí pàtàkì ní Abuja láti fìdí àkójọpọ̀ ìlànà pàtàkì kan múlẹ̀ tí a gbé kalẹ̀ láti kojú ìdọ̀tí omi àti láti mú kí ìyípadà  bá orílẹ̀-èdè Nàìjíríà.

Ìṣẹ̀lẹ̀ náà tí a ṣètò pẹ̀lú PROTEGO (Ìdènà Ìdọ̀tí Omi ní Gulf of Guinea), ètò agbègbè kan tí ó dojúkọ dídínà ìbàjẹ́ omi ní etí okun Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà, mú àwọn  àyíká, àwọn olùṣàkóso, àwọn alábáṣiṣẹpọ̀ ìdàgbàsókè àti àwọn olùkópa ẹ̀ka àdáni parapọ̀.

Ní àárín ìjíròrò tí a ṣe ní Ilé Àwọ̀ Ewé ti Ilé Iṣẹ́ Àpapọ̀ fún Àyíká, ni ìwé ìlànà tí a kọ àkọlé rẹ̀ sí, “Àwọn Ìlànà, Ìṣètò Àjọ àti Ìnáwó Ìdènà Ìdọ̀tí Omi ní Nàìjíríà.”

Àkójọpọ̀ náà ń wá ọ̀nà láti kojú àwọn àlàfo ètò àti ìnáwó tó ti wà fún ìgbà pípẹ́ nínú ètò ìṣàkóso ìdọ̀tí Nàìjíríà, pàápàá jùlọ ìṣàn àwọn ike láti inú àwọn agbègbè inú ilẹ̀ sínú àwọn odò àti ní ìparí òkun.

Olùdarí Àgbègbè ti PROTEGO, Clem Ugorji, sọ wí pé ìpèníjà ìdọ̀tí omi ojú omi ní Nàìjíríà ní àwọn ìnáwó àyíká, ọrọ̀ ajé àti orúkọ rere, ṣùgbọ́n ó fi ìrètí hàn pé àwọn ètò ìlànà tí a ṣètò, àwọn ilé iṣẹ́ tí a fún lágbára àti ìnáwó tí ó dúró ṣinṣin lè yí àṣà náà padà.

Ìwé náà dámọ̀ràn ìgbékalẹ̀ Ìṣètò Ìṣọ̀kan Àjọ-iṣẹ́ láti rí i dájú pé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ wà dípò ìdàpọ̀ nínú ìfipámúṣe àti àbójútó ìlànà.

Ó tún tẹnu mọ́ ìgbékalẹ̀ àwọn ìlànà ìjọba àpapọ̀ ní ìpele ìpínlẹ̀, pàápàá jùlọ ní àwọn ìpínlẹ̀ etíkun bí Eko àti Cross River  láti rí i dájú pé ìfipámúṣe náà ṣiṣẹ́ dáadáa kọjá Abuja

Comments are closed.

button